ภาษาฟินแลนด์ แก้ไข

รากศัพท์ แก้ไข

ยืมมาจากภาษาสวีเดนเก่า þōrsdagher ซึ่งสืบทอดมาจากภาษาเจอร์แมนิกตะวันตกดั้งเดิม *Þunras dag (วันแห่งเทพเจ้าแห่งสายฟ้า).

การออกเสียง แก้ไข

คำนาม แก้ไข

วันในสัปดาห์
to ก่อน: keskiviikko
หลัง: perjantai

torstai

  1. วันพฤหัสบดี

การผันรูป แก้ไข

การผันรูปของ torstai (Kotus type 18/maa, no gradation)
nominative torstai torstait
genitive torstain torstaiden
torstaitten
partitive torstaita torstaita
illative torstaihin torstaihin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative torstai torstait
accusative nom. torstai torstait
gen. torstain
genitive torstain torstaiden
torstaitten
partitive torstaita torstaita
inessive torstaissa torstaissa
elative torstaista torstaista
illative torstaihin torstaihin
adessive torstailla torstailla
ablative torstailta torstailta
allative torstaille torstaille
essive torstaina torstaina
translative torstaiksi torstaiksi
abessive torstaitta torstaitta
instructive torstain
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ torstai (Kotus type 18/maa, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative torstaini torstaini
accusative nom. torstaini torstaini
gen. torstaini
genitive torstaini torstaideni
torstaitteni
partitive torstaitani torstaitani
inessive torstaissani torstaissani
elative torstaistani torstaistani
illative torstaihini torstaihini
adessive torstaillani torstaillani
ablative torstailtani torstailtani
allative torstailleni torstailleni
essive torstainani torstainani
translative torstaikseni torstaikseni
abessive torstaittani torstaittani
instructive
comitative torstaineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative torstaisi torstaisi
accusative nom. torstaisi torstaisi
gen. torstaisi
genitive torstaisi torstaidesi
torstaittesi
partitive torstaitasi torstaitasi
inessive torstaissasi torstaissasi
elative torstaistasi torstaistasi
illative torstaihisi torstaihisi
adessive torstaillasi torstaillasi
ablative torstailtasi torstailtasi
allative torstaillesi torstaillesi
essive torstainasi torstainasi
translative torstaiksesi torstaiksesi
abessive torstaittasi torstaittasi
instructive
comitative torstainesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative torstaimme torstaimme
accusative nom. torstaimme torstaimme
gen. torstaimme
genitive torstaimme torstaidemme
torstaittemme
partitive torstaitamme torstaitamme
inessive torstaissamme torstaissamme
elative torstaistamme torstaistamme
illative torstaihimme torstaihimme
adessive torstaillamme torstaillamme
ablative torstailtamme torstailtamme
allative torstaillemme torstaillemme
essive torstainamme torstainamme
translative torstaiksemme torstaiksemme
abessive torstaittamme torstaittamme
instructive
comitative torstainemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative torstainne torstainne
accusative nom. torstainne torstainne
gen. torstainne
genitive torstainne torstaidenne
torstaittenne
partitive torstaitanne torstaitanne
inessive torstaissanne torstaissanne
elative torstaistanne torstaistanne
illative torstaihinne torstaihinne
adessive torstaillanne torstaillanne
ablative torstailtanne torstailtanne
allative torstaillenne torstaillenne
essive torstainanne torstainanne
translative torstaiksenne torstaiksenne
abessive torstaittanne torstaittanne
instructive
comitative torstainenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative torstainsa torstainsa
accusative nom. torstainsa torstainsa
gen. torstainsa
genitive torstainsa torstaidensa
torstaittensa
partitive torstaitaan
torstaitansa
torstaitaan
torstaitansa
inessive torstaissaan
torstaissansa
torstaissaan
torstaissansa
elative torstaistaan
torstaistansa
torstaistaan
torstaistansa
illative torstaihinsa torstaihinsa
adessive torstaillaan
torstaillansa
torstaillaan
torstaillansa
ablative torstailtaan
torstailtansa
torstailtaan
torstailtansa
allative torstailleen
torstaillensa
torstailleen
torstaillensa
essive torstainaan
torstainansa
torstainaan
torstainansa
translative torstaikseen
torstaiksensa
torstaikseen
torstaiksensa
abessive torstaittaan
torstaittansa
torstaittaan
torstaittansa
instructive
comitative torstaineen
torstainensa

ลูกคำ แก้ไข

คำประสม

คำสืบทอด แก้ไข

  • Kven: tuorestai

ดูเพิ่ม แก้ไข

อ่านเพิ่ม แก้ไข

คำสลับอักษร แก้ไข