ดูเพิ่ม: ALA

ภาษาเคิร์ดเหนือ แก้ไข

 
ala

การออกเสียง แก้ไข

คำนาม แก้ไข

ala ญ.

  1. ธง

ภาษาฟินแลนด์ แก้ไข

รากศัพท์ 1 แก้ไข

ดูเพิ่มที่ ala-; รากศัพท์นี้ถูกนำกลับมาใช้เป็นคำนามในความหมาย "ด้านล่าง, ด้านใต้" แล้วจึงแตกแขนงเป็นความหมายอื่นต่อ ๆ มา

การออกเสียง แก้ไข

คำนาม แก้ไข

ala

  1. ความเชี่ยวชาญ, ความถนัด, สาขาวิชาที่เชี่ยวชาญ
  2. อุตสาหกรรม, ธุรกิจ, สาขา, ภาค
    Kauanko olet työskennelyt alalla?
    คุณทำงานในสาขานี้มานานแค่ไหน
    viennin alaภาคการส่งออก
  3. (คณิตศาสตร์) พื้นที่
    คำพ้องความ: pinta-ala
  4. (โบราณ) ด้านล่าง
การผันรูป แก้ไข
การผันรูปของ ala (Kotus type 9/kala, no gradation)
nominative ala alat
genitive alan alojen
partitive alaa aloja
illative alaan aloihin
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative ala alat
accusative nom. ala alat
gen. alan
genitive alan alojen
alainrare
partitive alaa aloja
inessive alassa aloissa
elative alasta aloista
illative alaan aloihin
adessive alalla aloilla
ablative alalta aloilta
allative alalle aloille
essive alana aloina
translative alaksi aloiksi
abessive alatta aloitta
instructive aloin
comitative ดูรูปผันแสดงความเป็นเจ้าของด้านล่าง
รูปผันแสดงความเป็นเจ้าของของ ala (Kotus type 9/kala, no gradation)
first-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative alani alani
accusative nom. alani alani
gen. alani
genitive alani alojeni
alainirare
partitive alaani alojani
inessive alassani aloissani
elative alastani aloistani
illative alaani aloihini
adessive alallani aloillani
ablative alaltani aloiltani
allative alalleni aloilleni
essive alanani aloinani
translative alakseni aloikseni
abessive alattani aloittani
instructive
comitative aloineni
second-person singular possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative alasi alasi
accusative nom. alasi alasi
gen. alasi
genitive alasi alojesi
alaisirare
partitive alaasi alojasi
inessive alassasi aloissasi
elative alastasi aloistasi
illative alaasi aloihisi
adessive alallasi aloillasi
ablative alaltasi aloiltasi
allative alallesi aloillesi
essive alanasi aloinasi
translative alaksesi aloiksesi
abessive alattasi aloittasi
instructive
comitative aloinesi
first-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative alamme alamme
accusative nom. alamme alamme
gen. alamme
genitive alamme alojemme
alaimmerare
partitive alaamme alojamme
inessive alassamme aloissamme
elative alastamme aloistamme
illative alaamme aloihimme
adessive alallamme aloillamme
ablative alaltamme aloiltamme
allative alallemme aloillemme
essive alanamme aloinamme
translative alaksemme aloiksemme
abessive alattamme aloittamme
instructive
comitative aloinemme
second-person plural possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative alanne alanne
accusative nom. alanne alanne
gen. alanne
genitive alanne alojenne
alainnerare
partitive alaanne alojanne
inessive alassanne aloissanne
elative alastanne aloistanne
illative alaanne aloihinne
adessive alallanne aloillanne
ablative alaltanne aloiltanne
allative alallenne aloillenne
essive alananne aloinanne
translative alaksenne aloiksenne
abessive alattanne aloittanne
instructive
comitative aloinenne
third-person possessor
เอกพจน์ พหูพจน์
nominative alansa alansa
accusative nom. alansa alansa
gen. alansa
genitive alansa alojensa
alainsarare
partitive alaansa alojaan
alojansa
inessive alassaan
alassansa
aloissaan
aloissansa
elative alastaan
alastansa
aloistaan
aloistansa
illative alaansa aloihinsa
adessive alallaan
alallansa
aloillaan
aloillansa
ablative alaltaan
alaltansa
aloiltaan
aloiltansa
allative alalleen
alallensa
aloilleen
aloillensa
essive alanaan
alanansa
aloinaan
aloinansa
translative alakseen
alaksensa
aloikseen
aloiksensa
abessive alattaan
alattansa
aloittaan
aloittansa
instructive
comitative aloineen
aloinensa
ลูกคำ แก้ไข
คำประสม

อ่านเพิ่ม แก้ไข

  • ala”, in Kielitoimiston sanakirja [พจนานุกรมภาษาฟินแลนด์ร่วมสมัย]‎[1] (พจนานุกรมออนไลน์, อัพเดตสม่ำเสมอ), เฮลซิงกิ: Kotimaisten kielten tutkimuskeskus (สถาบันสำหรับภาษาที่ใช้ในประเทศฟินแลนด์), 2004–

รากศัพท์ 2 แก้ไข

ดูรากศัพท์ที่คำหลัก

การออกเสียง แก้ไข

คำกริยา แก้ไข

ala

  1. การผันรูปของ alkaa:
    1. ปัจจุบันกาล กรรตุวาจก มาลาบอกเล่า connegative
    2. บุรุษที่สอง เอกพจน์ ปัจจุบันกาล มาลาสั่ง
    3. บุรุษที่สอง เอกพจน์ ปัจจุบันกาล กรรตุวาจก มาลาสั่ง connegative


ภาษาสเปน แก้ไข

การออกเสียง แก้ไข

  • 'อาลา

คำนาม แก้ไข

ala ช. (พหูพจน์ alas)

  1. ปีก

ภาษาอิตาลี แก้ไข

คำนาม แก้ไข

ala

  1. ปีก