ภาษาฟินแลนด์แก้ไข

การออกเสียงแก้ไข

คำนามแก้ไข

konsonantti

  1. พยัญชนะ

การผันรูปแก้ไข

การผันรูปของ konsonantti (Kotus type 5/risti, tt-t gradation)
nominative konsonantti konsonantit
genitive konsonantin konsonanttien
partitive konsonanttia konsonantteja
illative konsonanttiin konsonantteihin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative konsonantti konsonantit
accusative nom. konsonantti konsonantit
gen. konsonantin
genitive konsonantin konsonanttien
partitive konsonanttia konsonantteja
สถานการก (ใน)
inessive konsonantissa konsonanteissa
elative konsonantista konsonanteista
illative konsonanttiin konsonantteihin
สถานการก (นอก)
adessive konsonantilla konsonanteilla
ablative konsonantilta konsonanteilta
allative konsonantille konsonanteille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive konsonanttina konsonantteina
translative konsonantiksi konsonanteiksi
instructive konsonantein
abessive konsonantitta konsonanteitta
comitative konsonantteineen