ภาษาซูลูแก้ไข

รากศัพท์แก้ไข

จากภาษางูนีดั้งเดิม *índlu

การออกเสียงแก้ไข

คำนามแก้ไข

índlu คลาส 9 (พหูพจน์ izíndlu คลาส 10)

  1. บ้าน

การผันรูปแก้ไข

การผันรูป (Class 9/10)
เอกพจน์ พหูพจน์
รูปเต็ม indlu izindlu
Locative endlwini ezindlwini
เอกพจน์ พหูพจน์
รูปเต็ม indlu izindlu
รูปย่อ ndlu zindlu
Locative endlwini ezindlwini
Copulative yindlu yizindlu
Possessive forms
เอกพจน์ พหูพจน์
Modifier Substantive Modifier Substantive
คลาส 1 wendlu owendlu wezindlu owezindlu
คลาส 2 bendlu abendlu bezindlu abezindlu
คลาส 3 wendlu owendlu wezindlu owezindlu
คลาส 4 yendlu eyendlu yezindlu eyezindlu
คลาส 5 lendlu elendlu lezindlu elezindlu
คลาส 6 endlu awendlu ezindlu awezindlu
คลาส 7 sendlu esendlu sezindlu esezindlu
คลาส 8 zendlu ezendlu zezindlu ezezindlu
คลาส 9 yendlu eyendlu yezindlu eyezindlu
คลาส 10 zendlu ezendlu zezindlu ezezindlu
คลาส 11 lwendlu olwendlu lwezindlu olwezindlu
คลาส 14 bendlu obendlu bezindlu obezindlu
คลาส 15 kwendlu okwendlu kwezindlu okwezindlu
คลาส 17 kwendlu okwendlu kwezindlu okwezindlu