ภาษาฟินแลนด์แก้ไข

รากศัพท์แก้ไข

จากภาษาฟินโน-ยูกริกดั้งเดิม *walke คำที่มาจากรากศัพท์เดียวกัน ได้แก่ ภาษาฟินแลนด์ valu (แสง), ภาษาเอสโตเนีย valgus (แสง), valu (แสง (ร้อยกรอง)), ภาษาKomi-Permyak волявны (voljavny, ส่องแสง) and ภาษาฮังการี világ (แสง). เปรียบเทียบกับ ภาษาฟินแลนด์ valkea (สีขาว, ไฟ, สว่าง).

การออกเสียงแก้ไข

คำนามแก้ไข

valo

  1. แสง

การผันรูปแก้ไข

การผันรูปของ valo (Kotus type 1/valo, no gradation)
nominative valo valot
genitive valon valojen
partitive valoa valoja
illative valoon valoihin
เอกพจน์ พหูพจน์
ทางไวยากรณ์
nominative valo valot
accusative nom. valo valot
gen. valon
genitive valon valojen
partitive valoa valoja
สถานการก (ใน)
inessive valossa valoissa
elative valosta valoista
illative valoon valoihin
สถานการก (นอก)
adessive valolla valoilla
ablative valolta valoilta
allative valolle valoille
เล็กน้อย, ไม่สำคัญ
essive valona valoina
translative valoksi valoiksi
instructive valoin
abessive valotta valoitta
comitative valoineen

คำแผลงแก้ไข

คำประสมแก้ไข


ภาษามาลากาซีแก้ไข

รากศัพท์แก้ไข

จากภาษามาลาโย-พอลินีเชียนดั้งเดิม *walu, จากภาษาออสโตรนีเซียนดั้งเดิม *walu

เลขแก้ไข

valo

  1. แปด